ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

Chấm dứt hợp đồng thử việc trước thời hạn có phải bồi thường?

28-06-2017

Câu hỏi: Hiện, tôi có ký hợp đồng thử việc 02 tháng với một công ty tư nhân. Tuy nhiên, trong quá trình làm việc, tôi nhận thấy công việc không phù hợp và quyền lợi cũng không được bảo đảm. Xin hỏi: tôi có thể chấm dứt hợp đồng thử việc này trước thời hạn được không? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 26 và khoản 2 Điều 29 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 26. Thử việc

1.  Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian. Nếu có thỏa thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

… ”

“Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

Như vậy, theo quy định trên thì bạn có thể chấm dứt hợp đồng thử việc trước thời hạn, khi thấy công việc không phù hợp và quyền lợi của bạn không được đảm bảo như đã thỏa thuận.

Khi chấm dứt hợp đồng thử việc trong trường hợp này bạn không phải báo trước và không phải bồi thường.

 

Đăng ký nhãn hiệu Sang tên sổ đỏ Thành lập doanh nghiệp

Hotline

0865474505

Call Center

0906984505

Tư vấn miễn phí

Vui lòng nhập thông tin bên dưới để được tư vấn và thông tin ưu đãi, khuyến mại đặc biệt dành cho khách khàng.




Hình ảnh hoạt động