CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

Uy tín, tận tâm, nâng tầm giá trị

Chỉ một phút thăng hoa, cuộc đời tôi đã rẽ sang trang khác?

19-11-2018

(Luật Mạnh Tín - ManhTinLaw) - Năm 2016, tôi đã quan hệ với bạn gái tôi 15 tuổi và gia đình bên bạn gái cũng đồng ý cho chúng tôi lấy nhau và hiện nay đã sinh được 1 cậu con trai, nhưng gia đình nhà gái lại muốn kiện tôi vì tôi đã lấy vợ lúc vợ tôi 15 tuổi (năm nay vợ tôi đã 17 tuổi). Xin hỏi trong trường hợp này tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Trả lời:

Điều 145 BLHS năm 2015 có quy định về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

...

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Theo đó, người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà thuận tình (được sự đồng ý, tự nguyện) giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì có thể bị truy cứu TNHS về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được quy định tại Điều 145 BLHS năm 2015.

 

Hotline

0865 474 505

Call Center

0865 474 505

Tư vấn miễn phí

Vui lòng nhập thông tin bên dưới để được tư vấn và thông tin ưu đãi, khuyến mại đặc biệt dành cho khách khàng.




Luật Mạnh Tín- VÌ CỘNG ĐỒNG

Con người Luật Mạnh Tín (luatmanhtin) tự hào về nơi mình làm việc bởi những hoạt động giá trị nhân văn mà chúng tôi đã xây dựng trong nhiều năm qua thông qua các hoạt động hướng tới cộng đồng....