ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

Lập địa điểm kinh doanh tại Hà Nội

28-06-2017

Câu hỏi:

Công ty tôi có trụ sở tại quận Đống Đa - Hà Nội, giờ muốn mở thêm 01 địa điểm kinh doanh tại quận Cầu Giấy có được không, Chúng tôi có phải công bố thành lập địa điểm kinh doanh trong trường hợp này không?

Trả lời:

Thứ nhất: Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CPthì: Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Tiếp đó căn cứ theo Khoản 11 Điều 6 Luật nhà ở năm 2014 thì: Việc sử dụng nhà chung cư vào mục đích không phải để ở là hành vi bị nghiêm cấm.

Công ty bạn đang có trụ sở chính tại Thành phố Hà Nội, do đó, Công ty bạn có quyền mở thêm các địa điểm kinh doanh trong phạm vi thành phố Hà Nội (bao gồm cả quận Cầu Giấy) miễn sao địa điểm này không phải là nhà tập thể hoặc nhà chung cư.

Thứ hai: Căn cứ theo quy định tại Điều 33 Luật doanh nghiệp năm 2014 thì: Việc đăng công bố nội dung thành lập chỉ áp dụng đối với doanh nghiệp. Địa điểm kinh doanh là đơn vị phụ thuộc doanh nghiệp. Do đó, sau khi thành lập địa điểm kinh doanh, Công ty bạn không phải thực hiện công bố nội dung thành lập địa điểm kinh doanh.

Hotline

0865474505

Call Center

0906984505

Tư vấn miễn phí

Vui lòng nhập thông tin bên dưới để được tư vấn và thông tin ưu đãi, khuyến mại đặc biệt dành cho khách khàng.




Hình ảnh hoạt động