ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

Lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế khi nào?

29-08-2018

LẬP VĂN BẢN THỎA THUẬN PHÂN CHIA DI SẢN THỪA KẾ KHI NÀO?

Hỏi: "Cho em hỏi, trong trường hợp nào thì mới được phép lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản" 

(Dương Phương Dung)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 Luật Công chứng năm 2014:

" Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.

Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác."

Như vậy, có thể hiểu việc lập văn bản thoản thuận phân chia di sản được tiến hành trong một trong hai trường hợp dưới đây:

1. Người để lại di sản chết, không để lại di chúc

2. Người để lại di sản chếtcó di chúc nhưng di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người.

Luật sư Minh Quân_Công ty Luật TNHH Mạnh Tín

 

Hotline

0865 474 505

Call Center

0865 474 505

Tư vấn miễn phí

Vui lòng nhập thông tin bên dưới để được tư vấn và thông tin ưu đãi, khuyến mại đặc biệt dành cho khách khàng.




Luật Mạnh Tín- VÌ CỘNG ĐỒNG

Con người Luật Mạnh Tín (ManhTinLaw) tự hào về nơi mình làm việc bởi những hoạt động giá trị nhân văn mà chúng tôi đã xây dựng trong nhiều năm qua thông qua các hoạt động hướng tới cộng đồng....