CHUYÊN TRANG PHỔ BIẾN KIẾN THỨC PHÁP LUẬT

LUẬT MẠNH TÍN

Nghịch cảnh: Không được ly hôn dù biết vợ ngoại tình?

09-02-2022

Lấy vợ, sinh con là niềm vui của rất nhiều anh em trong xã hội hiện đại. Nhưng niềm vui ấy đã sớm vụt tắt khi Hà phát hiện vợ ngoại tình và nhiều khả năng đứa con mới chào đời chưa đầy 3 tháng không phải là con của mình. Hà quyết tâm tới gặp Luật sư để tư vấn cách ly hôn với vợ. Tuy nhiên, anh vẫn phải ngậm ngùi ra về khi biết: Phải gần 1 năm nữa anh mới có quyền nộp đơn ly hôn, bởi lẽ:

Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 đã quy định: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Do đó, dù vợ ngoại tình nhưng Hà cũng không có quyền yêu cầu ly hôn vì đang nuôi con dưới 12 tháng.

 

 

Trong trường hợp Hà nghi ngờ đứa con sinh ra không phải là con mình, Hà có quyền giám định AND và cung cấp tài liệu giám định cho Tòa án để yêu cầu xác định con theo Điều 88, Điều 89 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Điều 89. Xác định con

1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.

2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.

 

Hotline

0865 474 505

Call Center

0865 474 505

Tư vấn miễn phí

Vui lòng nhập thông tin bên dưới để được tư vấn và thông tin ưu đãi, khuyến mại đặc biệt dành cho khách khàng.




Hình ảnh hoạt động